molly

molly

Guest

ทำท่าจอดเทียบฟุตบาทไม่ได้สักทีค่ะ ต๊อแต๊ > (37057 views)

26 Mar 2012 08:37

ใครมีเทคนิค หรือทริคแจ๋วๆแชร์หน่อยค่ะสอบข้อเขียนผ่านแล้วใม่มั่นใจปฎิบัติท่านี้เลยค่ะขาดบ้างเกินบ้างเฮ้อ

molly

molly

Guest

ทีมงาน SmilE

Guest

26 Mar 2012 15:59 #1

วิธีการเทียบฟุตบาทที่ถูกต้อง
1. ผู้ขับขี่สามารถปรับกระจกด้านซ้ายลงเพื่อมองแนวของฟุตบาทไห้ขนานกับตัวรถ
หมายเหตุ .. ถ้าเรารู้สึกว่ารถเบียดกับฟุตบาท ไห้ดึงพวงมาลัยไปทางด้านขวามือเมื่อเห็นว่ารถเริ่มไหลไปทางด้านหน้าไห้จับพวงมาลัยในแนวตรง
ขอไห้สอบผ่านนะครับ

Guest

Webmaster

Webmaster

Admin

26 Mar 2012 17:24 #2

ฝีมือเด็กชายแบงค์ คงฟังครูพูด อันยืดยาว พร้อมทั้งจับใจความ และย่นย่อจนเหลือเท่านี้        เดี๋ยวขอเวลาแปบนึงค่ะ เคลียร์ดินพอกหางหมู แล้วจะกลับมาช่วยขยายความนะคะ     

Webmaster

Webmaster

Admin

molly

molly

Guest

26 Mar 2012 22:13 #3

:ss: 555 น้องแบงค์เก่งค่ะ จะรอครูกวางอีกทีค่ะ ขอบคุณค่ะ:h:

molly

molly

Guest

Webmaster

Webmaster

Admin

26 Mar 2012 22:29 #6

Webmaster

Webmaster

Admin

Webmaster

Webmaster

Admin

26 Mar 2012 22:57 #7

โอเค แปะงานศิลปะได้ fit พอดีกะกรอบแล้ว อันนี้เป็นงานศิลปะที่ครูรินทร์บรรจงทำมันมากะมือ ก็จะเป็นภาพจำลองของสนามสอบ ทำจากกระดาษลูกฟูก เราเริ่มด้วยท่าสอบท่าที่ 2 ก่อน เนื่องจากตอบโจทย์ของเจ้าของกระทู้ที่โพสต์เอาไว้นะคะ

ท่าที่ 2 คือ ท่าเทียบฟุตบาท จริง ๆ ท่านี้ไม่ได้มีอะไรมาก คือจะต้องจอดเทียบฟุตบาทโดยที่ห้ามห่างเกิน 25 cm  และจะต้องหยุดรถ โดยหน้ารถตรงกับเส้นหยุด พื้นที่สอบท่า ที่ 2  คือตรงรูปบ้าน กลางบอร์ดกระดาษลูกฟูก จะเห็นว่ามีป้ายหยุดสีแดงอยู่อันนึง ปัญหาของท่าสอบท่านี้

ข้อที่ 1 เริ่มต้นจากการเลี้ยว หักทางซ้าย เพื่อเข้าเทียบ ปัญหาเกิดได้ 2 กรณี กรณีแรก คืนพวงมาลัยเร็วไป จะทำให้รถปีนฟุตบาททางด้านซ้ายได้ เพราะหน้ารถยังไม่พ้นฟุตบาท รถก็จะปีนฟุตบาท กรณีที่ 2 คืนช้าไป ทำให้รถเบี่ยงไปทางขวามากเกินไป จนไม่สามารถหักพวงมาลัยมาทางซ้าย เพื่อเทียบฟุตบาทได้ทัน วิธีแก้ จุดนี้คงไม่มีเทคนิคพิสดารใดๆ คงบอกได้แต่เพียงว่า "ตั้งสติ และอย่าตื่นเต้น" การเลี้ยวเป็นเรื่องของพื้นฐานที่เรียนวันแรก เรียนจนสามารถวิ่งบนถนนฉลุยแล้ว ก็ให้ความตื่นเต้นมาทำลายสมาธิง่าย ๆ เพราะในชีวิตจริงถ้าเราเลี้ยวเร็ว ก็ปีนฟุตบาท ถ้าเราเลี้ยวช้า คืนพวงมาลัยไม่ทันก็จะกินเลนเพื่อที่เลี้ยวตีคู่มากะเราได้ ดังนั้น ถึงได้บอกเสมอว่าการฝึกเลี้ยว การใช้พวงมาลัยสำคัญมาก ตรงจุดนี้จริงๆ ไม่มีปัญหามาก เรื่องการเลี้ยวไม่ใช่เรื่องใหญ่ เพราะรถของโรงเรียนถูกล๊อกคันเร่งไว้หมดแล้ว เวลาลงสนามสอบ ดังนั้นทำให้ไม่ได้ใช้ความเร็ว จนจะทำให้เลี้ยวไม่ทัน คืนพวงมาลัยไม่ทัน คอยระวังแค่อย่าเลี้ยวเร็ว ซึ่งตรงจุดนี้ครูพูดเหมือนกันทุกคน คงไม่มีเทคนิคลัดอะไร นอกจากสอนนักเรียนฝึกเลี้ยวให้แม่นยำ จนจำจังหวะได้

ปัญหาถัดมา คือ การเทียบ ช่วงฝึกซ้อม ครูจะให้นักเรียนทุกคนมาร์กจุด โดยเอากระดาษเสียบไว้ที่หน้ารถ จุดใครจุดมัน เพราะแต่ละคนท่านั่ง ระดับความสูง ไม่เหมือนกัน เวลาสอบเอาท่าที่เราถนัด ก่อนลงสนาม ครูจะให้มาร์กจุดเอาไว้ โดยประมาณ ถ้านั่งหลังตรง พิงเบาะ สายตามองไปข้างหน้า เพื่อจะวัดระดับแนวฟุตบาทกะ คอนโซลหน้ารถ พอเลี้ยวมาได้ ก็มองตรงไปข้างหน้า ให้กระดาษที่เรามาร์ก อยู่แนวตรงกับเส้นฟุตบาท ถ้าเพิ่มความชัวร์ก่อนลงสนาม ปรับกระจกมองข้างด้านซ้ายมือลงมาให้ต่ำนิดนึงเพื่อให้เห็นแนวฟุตบาทว่าขนานกับตัวรถและ ล้อรถอยู่ในเส้นหรือไม่ ตามที่น้องแบงค์บอกด้านบน (เอากับมันสิ พิมพ์มาตั้งหลาย พารากราฟ เทคนิคมันอยู่ตรงนี้ ประโยคเดียวสั้น ๆ) ข้อควรระวังนิดนึง การเทียบฟุตบาทขั้นตอนนี้ ห้ามรถหยุดเด็ดขาด รถหยุดได้กรณีเดียว คือ หน้ารถถึงเส้นหยุด ดังนั้นไม่ต้องใช้คันเร่ง ปล่อยรถไหล แต่ห้ามเหยียบเบรค จนกว่าจะถึงที่ที่ควรหยุด

ปัญหาข้อสุดท้าย จะต้องหยุดโดยหน้ารถ ถึงเส้นหยุด อันนี้ครูบางท่านให้กะระยะเอา บางท่านจะให้นักเรียน เอากระดาษอีกอันเสียบไว้ทางคอนโซลด้านซ้าย เรานั่งขับอยู่ด้านขวา ระดับสายตาเราเห็นจุดที่มาร์กไว้ตรงหน้ารถตรงกับป้ายหยุด ก็หยุด (อันนี้หมายถึงเวลาเรามองเฉียงไป แล้วเหมือนว่ากระดาษตรงกับป้ายหยุดนะ เป็นเหมือนภาพลวงตา) แต่ไม่เคยลองวิธีนี้เหมือนกัน เพราะกะ ๆ เอาเหมือนกัน มันมีระยะปลอดภัยอยู่ 1 เมตร เลยคิดว่าไม่น่าพลาด    

Webmaster

Webmaster

Admin

Webmaster

Webmaster

Admin

26 Mar 2012 23:01 #8

ปอลอ รอครูกวาง สงสัย   

เอาน่า ไปสอบทำใจให้สบาย ปลอบใจตัวเอง เหมือนเวลาปลอบใจตัวเองตอนสอบมิดเทอมสมัยยังเรียนอยู่ สอบได้เป็นเรื่องตลก สอบตกอะเรื่องธรรมชาติจะได้ไม่เครียด พอไม่เครียดก็ผ่านแน่นอน

ส่วนท่าอื่น วันหลังค่อยมาต่อ มะไหวแล้ว

Webmaster

Webmaster

Admin

Molly

Molly

Guest

27 Mar 2012 10:56 #9

โห. สุดยอดเลยค่ะ :hh: ขอบคุณค่ะ จะลองปฏิบัติดูค่ะ:h:

Molly

Molly

Guest

วอแว

วอแว

Guest

18 Jul 2012 09:03 #10

ไม่รู้ว่าทำได้หรือยังนะคะ แต่ตอนหนูสอบหนูจะนั่งตัวตรงมองไปข้างหน้า แล้วใช้หางตาซ้ายชำเลืองมองกระดาษที่อาจารย์เขาทำเป็นสัญลักษณ์อะค่ะ ไม่ให้กระดาษเกยขึ้นไปบนฟุตบาท ระวังห้ามหันไปมองกระดาษโดยตรงจะทำให้รถผิดตำแหน่ง สู้ๆนะค่ะ

วอแว

วอแว

Guest

aie

aie

Guest

20 Jul 2012 20:16 #11

คุณผึ้งพี่รบกวนถามหน่อย ว่าพี่สอบใบขับขี่รถยนต์ได้แล้วที่นี้พี่อยากสอบมอไซค์พี่ต้องไปนั่งอบรมอีกหรือเปล่า ขอบคุณค่ะ:h::h:

aie

aie

Guest

Webmaster

Webmaster

Admin

20 Jul 2012 22:37 #12

พี่เอ๋ บอกตรงๆ ว่า ช่วง 2-3 เดือนนี้ เจอหลายมาตรฐานของขนส่งจนหนูก็งง ให้คำตอบแทบไม่ถูกเลยค่ะ แต่เดิม จะไม่ต้องอบรม แต่ต้องสอบข้อเขียนใหม่แน่ ๆ มอเตอร์ไซด์ เอาผ่านที่ 24 คะแนน แต่รถยนต์ 23 คะแนน หนูได้รับผลกระทบบ้างเหมือนกัน แต่เดิม ถ้ามีใบขับขี่มอเตอร์ไซด์มา ไม่ต้องอบรม สามารถสอบข้อเขียนได้เลย แล้วสอบปฏิบัติได้ภายใน 1 วัน ต่อมา พานักเรียนไปตลิ่งชัน เจ้าหน้าที่ให้คนที่มีใบขับขี่มอเตอร์ไซด์เข้าอบรมด้วยด้วย แต่นนทบุรีไม่ต้อง ณ ประมาณ 3-4 เดือนที่ผ่านมา แต่ปัจจุบันไม่ได้อัพเดทสถานการณ์เลยค่ะ รู้สึกว่าขนส่งต่างจังหวัดจะไม่ค่อยเข้มงวดเท่า ในกรุงเทพ อย่างหมอชิตหรือตลิ่งชันค่ะ เดี๋ยวลองถามจากครูให้อีกทีเพราะครูไปทุกสัปดาห์ น่าจะทราบเรื่องดีกว่า

Webmaster

Webmaster

Admin

auu

auu

Guest

4 Aug 2012 14:10 #13

สอบตกท่าเทียบ สุดแสนจะเซ็ง :y: ยังทำใจไปสอบซ่อมไม่ได้เลย

auu

auu

Guest

aie

aie

Guest

6 Aug 2012 21:30 #14

ถึงคนข้างบน ทำใจเย็น ๆ เราก็สอบตกท่านี้เหมือนกันกว่าจะผ่านเราต้องไปสอบซ่อมตั้ง 3รอบ ตอนแรกก็เซ็งเหมือนกัน รอบต่อไปขอให้สอบผ่านนะคะ

aie

aie

Guest

Opor

Opor

Guest

3 Sep 2012 10:39 #15

สอบตกท่านี้เลยอ่ะเศร้า

Opor

Opor

Guest

Webmaster

Webmaster

Admin

4 Sep 2012 11:48 #16

ยากสุดแล้วค่ะ เพราะต้องกะระยะ ระดับสายตา ไม่เหมือนพวกถ้าถอยจอด จะมี step ให้จำ ทำตาม step

Webmaster

Webmaster

Admin

อุ๊ เด็ก อย.

Guest

11 Sep 2012 15:24 #17

หวัดดีค่ะ
ไม่เป็นไรค่ะ ตกท่านี้เหมือนกัน เรื่องปกติค่ะที่สอบท่านี้ไม่ผ่าน
เด็กอยุธยาก็ยังไม่ไปสอบใหม่เลยค่ะ รอเกี่ยวข้าวเสร็จก่อนถึงไปสอบค่ะ
(ถ้าที่โรงเรียนมีสอนขับรถเกี่ยวข้าวก็ดีนะค่ะ จะได้ไปเรียนอีก ครูสอบดีค่ะ) อิอิอิ

เด็กอยุธยา
ปล.สอบผ่านแล้วจะมาแจ้งอีกทีนะค่ะ ...บาย

Guest

Webmaster

Webmaster

Admin

11 Sep 2012 15:47 #18

อืม....ต้องไปสอบภายใน 90 วันนะคะ มิฉะนั้นต้องไปเริ่ม process ใหม่ตั้งแต่ต้น ระวังเรื่องเงื่อนเวลานิดนึงนะคะ

ปล ครูโรงเรียนนี้เกี่ยวข้าวเป็นค่ะ บางปียังต้องลา 3 เดือนไปเกี่ยวข้าวเลย เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยแล้ว บ้านแต่ละคนอยู่ในโพ๊ะ (ภาษากลาง เค้าเรียกว่า ปลักเลี้ยงควาย)

Webmaster

Webmaster

Admin

วิน

วิน

Guest

19 Nov 2012 15:34 #19

ฟุตบาทตกอีกแหละ เสียใจไม่ผ่านสักที:y::q::q::q:ซ้อมแล้วยังผ่านอยู่เลย แต่พอเจอสนามไม่ผ่าน ผมแห้วเลย

วิน

วิน

Guest

วิน

วิน

Guest

19 Nov 2012 15:34 #20

ฟุตบาทตกอีกแหละ เสียใจไม่ผ่านสักที:y::q::q::q:ซ้อมแล้วยังผ่านอยู่เลย แต่พอเจอสนามไม่ผ่าน ผมแห้วเลย

วิน

วิน

Guest

Webmaster

Webmaster

Admin

19 Nov 2012 17:09 #21

วันนี้ไปสอบแก้มาหรอค่ะ ถ้าไปมาวันนี้ วันพุธที่ 21 พย จะยังไปสอบซ่อมไม่ได้ อืม เอาเป็น อดใจรอนิดนึง แล้วไปพร้อมกับโรงเรียนวันที่ 28 พย ดีมั้ยค่ะ มีครูไปด้วย มีเพื่อนไปด้วยจะได้อุ่นใจ แล้วก่อนสอบครูจะได้เทรน หรือซ้อมให้อีก จะได้เรียกความมั่นใจคืนมาด้วยค่ะ ยังไงเอาใจช่วยผ่านแน่นอนค่ะ

Webmaster

Webmaster

Admin

หญืง

หญืง

Guest

26 Nov 2012 18:23 #22

เราก้อสอบตกท่านี้เหมือกัน ... กว่าจะทำใจให้ไปสอบอีกรอบต้องใช้เวลาซักพักเหมือนกัน เพราะขาดวามมั่นใจ :y::y:

ตอนนี้สอบผ่านแล้ว ... สู้ๆ นะค่ะ เป็นกำลังใจให้ ทำได้แน่นอน

ขอบคุณครูทุกๆ คนด้วยที่ช่วยติว ช่วยสอน :h::h::h::^_^::^_^:

หญืง

หญืง

Guest

Post reply
CAPTCHA Image